Xin giúp mình về baking mô hình

chào mọi người, mình mới vừa retopology xong mô hình, cũng đã tạo uv map, nhưng tới phần bake mô hình thì các chi tiết lại ko chuyển wa mô hình mới (nếu có cũng rất ít) , giống như hình dưới đây

đây là kết quả sau khi bake (hầu như không có gì :frowning: )

ai biết mình bị lỗi gì hãy giúp mình với ạ
xin cảm ơn

Bạn ko show UV nên mình ko biết có lỗi chồng uv không cũng như normal có đúng không nhưng nhìn qua thì thấy chưa shade smooth

thank bạn, m đã shading smooth và add được chi tiết , tuy nhiên khi m baking phần thân(đã shade smooth) thì hiện ra thông báo (no active image found in material “material 007” for object plane 001( low poly mesh) ) sau đó thì nó bake bị lỗi tùm lum, m đã tìm trên các diễn đàn nhưng ko ra, nếu đc. b có thể xem giúp m đc. ko , xin lỗi vì đã làm phiền
đây là map sau khi baking xong (bị lỗi tùm lum)

còn đây là uv map

UV của bạn chưa đúng, xếp lại UV không để chồng chéo nên nhau. Ngoài ra cũng nên kiểm tra normal, scale,…
Bạn nên học lại bài Tài liệu nhập môn blender - dành cho người dùng mới

Ok b M sẽ làm lại uv map cho m hỏi câu cuối cùng là vấn đề “no active image found in material “material 007” for object plane 001 là sao m ko hiểu , m cug đã tìm trên các diễn đàn nhưng ko ra, bạn có thể giúp m nốt cái này đc. Ko , cảm ơn b nhiều

Bạn phải tạo 1 image (ví dụ NORMAL) rồi load vào material của object đó (nhưng ko cần nối vào node nào cả). Cuối cùng phải select cái node image đó để Blender nó hiểu là sẽ bake nomal vào image NORMAL. Nếu không nó sẽ không biết bake xong rồi sẽ lưu vào đâu??

ok thank bạn nhiều :slight_smile:

à bạn ơi, mình thử tạo 1 low poly sau đó baking, khi chuyển sang chế độ painting thì mô hình hiện màu của normap và khi mình tô màu thì màu đè lên các chi tiết đã bake của normal map, m cũng thử tạo material base color mới ( để chuyển mô hình thành màu trắng) thì các chi tiết lại biến mất chỉ còn lại mô hình lúc chưa bake.
Nếu bạn biết cách làm thế nào để tô màu (và cách chuyển base material color) trong khi vẫn giữ các chi tiết thì xin giúp m vs, cảm ơn rất nhiều

đây là màu (color map) khi chuyển sang painting mode

khi mình tô thì sơn lấp đi các chi tiết của normap map

m cug thử tạo base corlor material mới(cho mô hình thành màu trắng) nhưng các chi tiết lại biến mất

Bạn phải nối các node tương ứng trong material, normal cho vào normal map. Xem thêm về node trên diễn đàn