Thời gian animation với thời gian thực không khớp

Mọi người ơi, mình gặp rắc rối tí,mình làm animation, khi làm trên blender thì mình chọn 30 hình trên giây, nhưng khi làm xong, bật xem trước trên blender thì nó chạy từng ảnh một theo thời gian khác, nên sản phẩm khi làm xong của mình hành động rất nhanh, không khớp với ý mình

• Có cách nào xem luôn sản phẩm trên blender với thời gian là 30 hình trên giây luôn ko???
1 Like

Xin lỗi vì làm bác thớt mừng hụt nhưng cho em ké bài với ạ. Vấn đề tương tự của bác thớt.

Không hiểu sao con máy bàn nhà em (workstation) render hay play animation chậm hơn con laptop (lai máy tính bảng), cho dù thông số cấu hình nội tạng cao hơn gấp 3 gấp 4 lần. Máy bàn là Dell T5600 nguyên con.

1 Like

bạn hiểu sai vấn đề rồi, khi mình làm animation, 1 giây chạy 30 ảnh khi xuất ra, nhưng khi mình làm trên blender, mình vừa làm vừa sửa, thì khi ấn ctrl+a, thì cái thời gian xem trước nó lại chạy từng hình một với thời gian chậm hơn 30 ảnh 1 giây rất nhiều, nên khi xuất ra sản phẩm, thì video của mình sẽ chạy nhanh hơn mình dự định
Thì mình hỏi cách xem trước trên blender đó, có cách nào xem với thời gian 30 hình trên giây ko, chẳng lẽ cứ phải xuất ra rồi mới biết thời gian không hợp lý, chỉnh lại ak
còn của bác ké là render nhanh với chậm, nó phụ thuộc nhiều thứ lắm

vâng của em cũng vậy đấy. Em có ghi là “hay play animation” mà.

1 Like

Bạn để Frame Range 30 thì nó sẽ play 30 hình trên giây. Nếu bị giật có thể do phần cứng yếu ko chạy đc, phải phải render viewport sang video để xem.
Trong làm anim thì để play những cảnh lớn người ta sẽ dùng Proxy, tức là dùng nhân vật thay thế. Thay vì anim cả nhân vật, hãy tạo 1 nhân vật thay thế nhẹ hơn để anim. Sau khi anim xong thì cho hiện nhân vật full để render

2 Likes

workstation cũng tuỳ loại chứ ko phải cứ workstation là tốt đâu. Nó đắt vì nó sử dụng nhiều tập lệnh nâng cao mà hầu hết trong đó Blender không dùng tới. Hơn nữa nếu là workstation thế hệ cũ sẽ sử dụng các công nghệ cũ ko tương thích với Blender (Như CUDA, OpenGL phải là phiên bản mới). Workstation mới thì rất đắt

3 Likes

vâng, không chỉ Blender mà cả 3ds max, Cinema 4D cũng chậm hơn

2 Likes

Máy bạn không đủ mạnh để chạy real time animation trên viewport rồi. Bạn nên render viewport ra xem trc hoặc làm animatic để căn timing cho chuẩn

3 Likes

Vâng cơ mà nó còn chậm hơn con laptop lai máy tính bảng (thường được người ta cho là yếu) nên em mới không hiểu tại sao?

Máy bàn: 2 Xeon 2670, 32Gb RAM, GTX 1060 3Gb
Lap lai máy tính bảng: i7-4650U (dòng tiết kiệm pin), 8Gb RAM, Intel Graphics 5000

1 Like

mình tìm ra cách giải quyết rồi, cảm ơn các bạn đã giúp mình nhiệt tình, của mình nó là phần sync playback
bạn nào gặp vấn đề như mình, xem video này, từ đoạn 1:46 nhé

3 Likes