Minecraft blender

chào mọi người, mình tham gia nhóm lâu rồi, nhưng do tự học blender trên youtube và tự làm, nên video của mình còn nhiều sạn, mình ngại không up trong nhóm, tiện có các bạn khác cùng thể loại đăng nên mình đăng cùng, của mình cũng là minecraft, tự bản thân mình làm trong 3 tuần bằng phần mềm blender, ngoài ra dùng phần mềm khác để tăng chất lượng hình ảnh và ghép âm thanh, đã làm được 2 phần, và đang làm phần 3, hãy ủng hộ cho mình nhé.
cảm ơn các bạn nhiều
https://youtu.be/wDLS-NeGWHs

8 Likes

Mình đã xem qua video thấy chất lượng hình ảnh chưa đc cao, nhưng với beginer thế là tốt quá rồi. Bạn cho mình hỏi là bạn để sampling bao nhiêu và tốc độ render 1 frame mất bao lâu. Cám ơn bạn

2 Likes

mình để render 10 bạn ạ, một ảnh dao động từ 15 - 30 giây, tùy cảnh, mình ko bật denoising nên mới nhanh như thế được, mình dùng lap, ngoài ra để khử noise và tăng chất lượng hình ảnh thì mình chạy qua phần mềm nữa
Do lúc đó làm mình chưa biết sync playback nên mình căn timeline hơi tệ
cảm ơn bạn đã xem và lời khen của bạn

3 Likes

mình cũng từng đau đầu vụ delay playback và cũng tìm ra giải pháp như bạn nói ở 1 topic bạn đã chia sẻ. Mình cũng đang cùng chí hướng như bạn, nhưng do mình để sampling 120 với 1 vài hiệu ứng cây cỏ nước nên nặng quá mặc dù chạy trên máy bàn chip xeon GPU 980ti :frowning: đúng là chân ướt chân ráo vào mảng 3d animation mới thấy cái khủng khiếp nhất là thời gian render.

1 Like

:grin::grin::grin:

• mặc dù 1 ảnh mất trung bình 20s, nhưng mỗi giây video là 30 ảnh, 4 phút là mất 7200 ảnh, hồi trước mình cũng có ý định thêm hiệu ứng các thứ, nhưng thời gian để render tăng lên hơn 60s 1 ảnh, 7200 ảnh là 7200 phút, là tầm 120h đó, nên mình lược bỏ được gì bỏ hết, đến denoise còn bỏ nốt
  • nếu bạn gặp vấn đề về thời gian render, thì mình khuyên nên hạ sampling xuống, cắt bớt hiệu ứng phụ đi, chạy qua phần mềm để cải thiện hình ảnh, vì mình nói thật là điều kiện có thế thôi, ko thể đòi hỏi chất lượng cao được, mặc dù rất muốn
  • Còn bạn thật sự muốn biết mình làm cách nào samling 10, ko denois, 20s, mà ảnh được như thế (tất nhiên là bạn có thể thay đổi thông số cho đẹp hơn, máy mình lap coire 5, 64 bit, GPU 840m, ram 4g, mới nâng lên 8), thì nói cho mình biết, mình sẽ nói luôn, vì mình cũng từng mới bắt đầu làm như bạn, khoảng tháng 8 thôi, mình học theo video của black plasma studios
  • mình là vừa làm, vừa render, render xong, thấy ko ổn chỗ nào, thay đổi, render lại nên mới lâu như thế, tại chưa biết cái delay playback mà
1 Like

Nếu được bạn chia sẻ luôn thì tốt quá :smiley:
Chúc bạn sớm phát triển được kênh youtube với nhiều nội dung phong phú nhé.

1 Like
  • mình dùng phần mềm light troom, bạn lên youtube tìm bài hướng dẫn chỉnh sửa nhiều ảnh cùng 1 lúc và bài hướng dẫn khử noise bằng light troom, kết hợp 2 cái đấy lại
  • thay đổi thông số, bạn có thể nâng samling, bật denoise, tăng giảm nó xuống, để tăng tốc render, nhưng khi chạy qua light troom, bạn nên để khử noise nhẹ đi, thì tránh được tình trạng bị bệt ảnh do khử noise quá nhiều, mà ảnh vẫn đẹp
    khi nào bạn ra sản phẩm hãy chia sẻ với mình nhé, nếu cùng chí hướng, thì chắc sau chúng ta sẽ giúp nhau nhiều
1 Like

Video kiểu này dùng Eevee render sẽ nhanh mà đẹp

2 Likes

anh có thể nói chi tiết hơn được không ạ
em thấy khá nhiều người nói đến Eevee, mà không biết đó là gì

1 Like

ak thôi em tra ra rồi, cho em hỏi nếu em làm blender bình thường, rồi lúc render em cài bản 2.8 để render thì có bị ảnh hưởng gì ko, hoặc giờ em đang làm dở bản cũ rồi, giờ chuyển luôn sang 2.8 làm thì có bị thay đổi gì ko

1 Like

Eevee tương thích với cycles, nên những vật liệu trên cycles sẽ làm việc với eevee. Đó là về render, còn cấu trúc dữ liệu thì khác, ví dụ trên 2.8 không dùng group thay vào đó là collection, ko dùng proxy,… và nhiều thay đổi khác a sẽ làm tài liệu sau. Tốt nhất là hãy thiết lập lại trên 2.8

2 Likes

Cám ơn bạn rất nhiều, nhất trí rồi có gì sau này anh em cùng trao đổi phát triển :smiley: mình làm hay đi vào tiểu tiết giống cách làm của black plasma thích thêm mắm muối nên thành ra nhiều lúc mất bao nhiêu thời gian vào việc này, nhưng dù sao cũng coi như là tìm hiểu biết thêm.

1 Like