Lấy lại cảm hứng làm việc sau tết

hoi-chung-y-tet-1-1975-1391566565
Cuộc chơi nào cũng phải tàn, niềm vui nào rồi cũng sẽ tan. Sau kỳ nghỉ tết cổ truyền là lúc chúng ta quay lại với cuộc sống thường ngày. Làm sao để lấy lại năng lượng và cảm hứng làm việc? Dưới đây là một vài công việc mình làm để tạo cảm hứng sau kỳ nghỉ.

Đọc tin tức để cập nhật những kiến thức.

Tết vừa rồi mình dành toàn bộ thời gian cho gia đình, người thân và bạn bè. Mình nghĩ rằng công việc thì có thể làm sau nhưng cơ hội để được quây quần bên gia đình, người thân thì không phải lúc nào muốn là được. Vậy nên nếu không có gì quá quan trọng, hãy gạt bỏ công việc sang một bên.
Sau thời gian đó, sẽ có rất nhiều thông tin, kiến thức bạn bị bỏ lỡ. Nếu đã chọn con đường này, bạn phải luôn luôn học hỏi, học bất kỳ ai. Đây là những trang mình truy cập đầu tiên sau tết
blender.org - Vào trang chủ xem có gì mới không
blendernation.com - Rất nhiều thông tin về Blender được tìm thấy ở đây
blender.community/c/today - Trang cập nhật nhanh các tin tức về Blender
blender.community/c/rightclickselect - Chia sẻ những ý tưởng các bạn muốn nó có trong Blender. Nếu bạn ko có ý tưởng gì thì cũng nên vào bình chọn cho những ý tưởng hay. Hãy đưa ra ý kiến của mình, đừng thụ động
Dạo qua các kênh về Blender trên Youtube

kiến thức công nghệ:
Mình là người vô cùng yêu thích công nghệ, thích tìm hiểu và thử nghiệm các hệ thống phần cứng để render. Trang công nghệ mình hay vào xem là tinhte.vn
Mặc dù chất lượng bài không được đồng đều và đặc biệt rất hay sai chính tả. Nhưng mình ko biết trang nào hơn ở VN

Sắp xếp lại các thư mục

Cuối năm mình rất bận, bận công việc và bận tham gia các cuộc nhậu với bạn bè :slight_smile: Thế nên đầu năm mới có thời gian để nhìn lại những gì mình đã làm được. Hãy chia ra các thư mục theo các năm như công việc, học tập, ý tưởng,… Mình thường chỉ để khoảng 3 năm, lâu hơn thì cho vào công việc cũ, hoặc có thể xoá để giải phóng dung lượng. Việc chia ra sẽ cho các bạn biết rằng mình đã làm được gì, cái gì chưa làm được và cần cố gắng những gì.

Nghĩ về các ý tưởng mới, các dự định mới trong tương lai và các kế hoạch của bạn.

Luôn luôn có các kế hoạch. Phải sống có mục đích có hoài bão, đừng để tự trôi nhé các bạn. Có thể bạn không hoàn thành được hoặc chưa cần thiết để hoàn thành nhưng đặt ra mục đích nó giống như cái thước đo xem bạn sẽ làm được gì sau 1 năm nữa

Hỏi thăm, trò chuyện với những người bạn, khách hàng. Thông báo với họ rằng bạn đã sẵn sàng.

Mình không có thói quen chúc tết mọi người, mình cảm thấy nó vô vị. Chúc may mắn. chúc vạn sự như ý để làm gì khi mà bản bản thân không cố gắng. Hãy chia sẻ cho nhau những câu chuyện vui

Hãy mở blender lên và làm ngay một thứ gì đó vui vui đựa trên các thông tin bạn đã nhận được ở phần đầu tiên và chia sẻ lên cộng đồng.

Hoặc là viết một bài như mình đang viết ở đây. Hãy chia sẻ với cộng đồng, dù bạn có giỏi đến mấy mà bạn không chia sẻ thì nó cũng chỉ có ít giá trị của riêng bạn thôi. Điều đó sẽ báo hiệu với cơ thể bạn rằng đã đến lúc phải rời các cuộc vui, đến lúc phải làm việc rồi.
Với mình, không có ngày nào mình phải làm việc hết. Vì mình đang được làm công việc mình vô cùng yêu thích

7 Likes

Cảm hứng của em lấy từ việc học một cái gì đó mới, ví dụ từ maya chuyển qua học blender chẳng hạn :joy:

1 Like

Tranh thủ share bài viết em từng đăng trên rightclickselect, cảm thấy khá cần thiết để thay đổi trong Blender2.8 so với các đối thủ, nhưng cộng đồng nước ngoài khá thờ ơ.
Anh Hà và mọi người đọc qua, hợp lí thì rate giúp mình, nếu có cách khác đạt được kết quả như trong đề xuất mà mình chưa biết thì để lại cmt.

Có thể làm nhanh chóng như trong cmt bên dưới