[Hỏi] Cách retopology hiệu quả nhất với model này

Chào mọi người, em có 1 cái mẫu có lưới lung tung và phức tạp như sau

Việc nào hiệu quả hơn, dựng lại hay đi lưới lại? Có addon nào tốt cho việc đi lưới lại không?

Em cảm ơn.

Bạn thử dùng Decimate->un-subdevide-> chỉnh thông số.

1 Like

cảm ơn bạn mình đã dùng cách đó. Khá hiệu quả tuy nhiên lưới vẫn bị xiên như trên. Hiện tại mình đang làm đến thế này. Không biết lưới như này đã được gọi là sạch hay chưa?

Tự động, mình dùng DynRemesh, Tesselator. Nhiều người đánh giá Tesselator tốt hơn nhưng nó lại rẻ hơn DynRemesh. các nhân mình thích DynRemesh hơn
Bằng tay thì mình dùng RetopoFlow. Đã dùng qua nhiều công cụ retopo, mình đánh giá đây là công cụ tốt nhất
Ngoài ra trong blender 2.8 cũng có 1 công cụ mặc định để retopo tốt mà mình đã giới thiệu ở bài này: https://blender.vn/t/cong-cu-poly-build/1815

2 Likes

bị mất UV 1 số chỗ muốn unwrap lại nhưng vẫn giữ được thế unwrap toàn thể cũ thì làm thế nào hả anh?

Sau khi làm lại lưới vẫn còn 1 số chỗ tuy là quads nhưng bị chéo lộn xộn

Em muốn xóa đi các edge chéo của model

Xóa xong rồi fill lại, nhưng UV của chỗ đó lại mất luôn (em nghĩ là do chưa unwrap)

Xóa edges rồi fill lại cũng mất tương đối thời gian rồi, snap từng điểm 1 lắp vào chỗ bị mất còn sợ hơn. Có cách nào nhanh hơn không anh?

À với lại, nãy em mirror để xóa edges cho nhanh, cuối cùng thì UV bị mất đi 1 nửa, kể cả có apply modifier hay không. Unwrap lại thì không được mà nó giữ nguyên nửa island, edges nào mất đi thì cũng mất luôn.

Tức là đáng ra nó như này
Untitled

Thì sau khi mirror lại thành như này, cho dù có apply modifier và unwrap lại
Untitled

Sao lại làm ngược thế, đã mất công retopo rồi thì cứ làm cho ngon đi rồi unwrap lạ sau có phải ấm hơn ko :smiley:

Em dùng 1 model khác xuất từ Marmoset toolbag. Lưới quads rất đẹp

Cho vào Blender (cả 3ds max) thì ra lưới tris cũng rất đẹp

Em Alt J, thì còn lại 1 số quads bị chéo. Mà cái dạng unwrap island thì đã theo maps (các maps đặt hết 1 dạng rồi nên unwrap lại sẽ bị đổi dạng, vậy nên em mới muốn giữ nguyên)

Anh dùng Marmoset toolbag chưa có cách nào export ra quads luôn không?

Kiểm tra chỗ export có tuỳ chọn đó ko. Thường là sẽ có chọn tris hay quad. Với fbx các phiên bản cũ nó mặc định xuất ra tris, hãy dùng obj, 3ds,…

1 Like

có cách nào export fbx từ Blender (cycles) không bị mất material không anh?

Fbx không lưu trữ material của blender. Nó là định dạng của autodesk, không phải mã nguồn mở. Ngay cả maya và 3ds max xuất ra fbx còn không tương thích với nhau

1 Like