[Hỏi] Ánh sáng chiếu vào vật bị giữ nguyên như khi chưa unbevel (làm vuông góc cạnh vật thể)

Em có cái model như này

Sau khi unbevel thì thành như này

Tuy nhiên ánh sáng thì vẫn tạo ra cái cảm giác chỗ unbeveled vẫn là cong chứ không phải là thụ, à quên, là phẳng.

Như này là bị sao thế ạ? Khắc phục bằng cách nào? Em cảm ơn.

• Nếu là vật đơn giản và bạn muốn nhanh chóng thì có thể thay đổi giá trị góc làm mượt là xong

• Còn phức tạp hơn thì mời bạn đọc bài này
2 Likes

Cảm ơn bác em phải làm theo cách phức tạp rồi

Ở đây có các điểm có 2 tia normals, và có các điểm chỉ có 1. Làm thế nào để thêm tia và làm nó vuông góc như cái 2 tia kia ạ?

Bạn set giá trị 0 cho cạnh đó là nó sẽ trở về bình thường nha

Nó thành ra thế này

• Ý mình là cạnh, nguyên cái cạnh luôn chứ ko phải 1 vertex @@ hoặc các face có liên quan, màu đen là hướng vector normal đang bị ngược.
  • Là như vầy, chúng ta đang tìm cách gán hướng cho một điểm, vậy làm sao để gán khi ko có điểm tựa? Vậy bây giờ cái bạn cần là các điểm đủ để làm điểm tựa. Trong không gian 3 chiều thì cần ít nhất 3 điểm có thuộc tính chuẩn thì mới xác định được vị trí và chiều hướng, nhiều hơn thì càng tốt.
  • Trong trường hợp của bạn mình thấy có 3 điểm cần gán lại giá trị nên là cần thêm 3 điểm chuẩn hoặc mặt chuẩn để thuật toán chạy đúng, có thể là như vầy:

hoặc như vầy:

hy vọng giúp được cho bạn chứ ko thì mình bó tay á @@

1 Like

vẫn chưa được nhưng cảm ơn bác ạ.

1 Like

Uh rất tiếc, kiến thức mình chưa đủ để giúp bạn :3

1 Like

Nếu không phải file riêng tư cần cho công việc, bạn có thể upfile Blender lên đây, để mọi người cũng tham gia tìm kiếm cách khắc phục, sẽ nhanh hơn là chỉ up ảnh, rất khó dò lỗi.

2 Likes

vâng cảm ơn bác lần sau vậy ạ. Em lỡ save bản mới mất tiêu rồi nên không còn bản có vấn đề đó lại nữa.

P/S: À nếu được bác có thể xem hộ em

• Lỗi số 2: Đoạn uốn cần được mượt hơn (chưa chỉnh)
  • Lỗi số 11: Phần treo của chốt kéo cần được dày hơn (chỉnh rồi)
  • Lỗi số 12: Không đúng với hình mẫu (Em quên chưa để ý phần đó nên để em xem cái đã)
  • Lỗi khác: Vật thể cần được thu bé lại vừa bằng… à quên không bằng, mặt trước bé hơn mặt sau, bé dần từ mặt sau ra mặt trước

Đây là hình các chỗ bị lỗi

Đây là hình mẫu cần đạt tới

Đây là file blend (admin hỗ trợ up file blender với ạ)
https://www.mediafire.com/file/bbq1c4nbldkrkyc/Jewelry_box_fix_1.blend/file

Lỗi số 2: Phần cong càng nhiều lưới và lưới càng sát nhau thì bề mặt sẽ trông càng sắc, bạn cần giảm lưới và cho lưới thưa, đều hơn, hiện tại mình thấy lưới chưa phân bổ đều
Lỗi số 12: Ghi hơi chung chung, có lẽ vấn đề lớn ở phần vật liệu, chưa đủ độ bóng, vân gỗ rõ quá so với ảnh mẫu, bạn để ý khe hở giữa các chi tiết của mẫu nữa, nó không đều và hẹp như model đang dựng
Lỗi khác: Mình chưa hiểu thu bé lại không bằng nghĩa là gì?

1 Like

Lỗi khác: Tức là cả cái tủ đó bé dần từ sau ra trước bác ạ. Kiểu như em phải scale phần trước của cái tủ cho nhỏ hơn theo trục X, kéo theo cả đoạn giữa, trực quan thì bác cứ hiểu là scale từ hình chữ nhật thành hình thang. Em đang dùng proportional editing tuy nhiên phải bật multi edit trong edit mode mới scale được, nhưng nhiều lưới quá nên rất giật. Không biết có cách nào hay hơn không?

Lỗi 12: Vâng các lỗi bác nói đều đúng. Còn lỗi số 12 là cái phần tròn của chốt kéo không giống mẫu, chắc cái này em chỉnh được.

Thường thì model kiểu này mình sẽ dựng theo lưới cho khớp với hình dáng ngay từ đầu luôn, còn dựng xong scale hay bị sai tỷ lệ. Bạn thử tham khảo Lattice Modifier xem có khả thi không?

1 Like

Vâng cách này hiệu quả hơn