Bạn muốn cải thiện điều gì trên Blender 2.8?

Ngày 2/7 vừa qua blender đã ra mắt bản alpha 2.8
Download tại: https://builder.blender.org/download/
Các bạn hãy sử dụng thử và chia sẻ ở đây những mong muốn cần cải thiện. Mình sẽ tổng hợp và thông báo với Blender Foundation. Hãy làm thế để có một phiên bản blender tốt nhất cho chúng ta

1 Like

Tôi muốn gữi lại phím dấu cách để tìm kiếm công cụ. Khi bấm phím cách vẫn xuất hiện các công cụ như hiện nay đồng thời có một ô tìm kiếm. Đôi khi tôi chỉ nhớ tên công cụ hoặc nhớ tính năng mà ko biết công cụ đó ở đâu

Em muốn Eevee cải thiện hơn phần vật liệu kính/ trong suốt, nếu có thể đặc tả hiệu ứng caustic/ánh sáng xuyên qua vật liệu được thì càng tốt. Ngoài ra thì phần ánh sáng của Eevee vẫn chưa ổn, shadow vẫn bị răng cưa rất nhiều

1 Like

Mục đích để chạy realtime nên nếu làm đc cái này thì bá đấy

E tăng sample cho đổ bóng chưa? sẽ cải thiện đáng kể nhưng thời gian render cũng tăng :smiley:

Em tăng sample rồi nhưng bóng cũng chưa thể mượt như Cycles được ạ. Thêm một vấn đề nữa là cũng số samples, cùng kích thước ảnh render ra thì ảnh render bằng cycles em vẫn thấy nét hơn ảnh render bằng eevee

À, chưa mượt đc bằng cycles. phải so sánh với Unity, UE4 mới tương xứng

So sánh với Unity hay UE4 thì em không có ý kiến gì, chắc em hơi bị ám ảnh vụ vật liệu thủy tinh trong suốt với đổ bóng ánh sáng quá

1 Like

A ko chắc lắm nhưng có lẽ caustic là fake, nên nó ko giống cycles

1 Like

Chức năng slide vertex chưa thể snap, nếu một object đã có texture nếu mình dùng move để snap thì sẽ bị hư texture, còn slide sẽ giữ nguyên texture, nhưng khi slide vertex lại vẫn chưa thể snap texture theo các vertex khác.

Thêm nữa là khi mình dùng một vertex snap bằng chức năng edge thì object bình thường rất tốt, nhưng nếu object bị nghiêng đi thì sẽ đi xuyên qua luôn mà không chạm vào cạnh của vật thể đó

Không rõ đề xuất trên của anh lắm, nhưng nếu anh muốn chức năng tìm kiếm như cũ, thì nó đã được thay bằng phím backquote :
image
ngoài ra, khi giữ backquote + di chuột, sẽ có pie menu các lựa chọn của góc nhìn tương tự chức năng các phím tắt bên numpad (rất tiện cho laptop không có numpad):
image

2 Likes

Cảm ơn e, thông tin hữu ích

snap của Blender vẫn còn sida lắm, trước đây đã có nhiều đề xuất cụ thể nói về vấn đề này rồi. Đây là một trong số đề xuất được ủng họ rất cao:

1 Like

image
2 cái này có vẻ hơi thừa, nên để mặc định là Select Border đc rồi

:blush: mong bản chính thức máy em sẽ chạy được

1 Like

Trong lúc model mình thường xác định rất rõ trước sau, trái phải. Nếu dùng cái này thì rất khó để biết đâu là front, right,… Hãy trả lại cái trục toạ độ như ban đầu
image
Hoặc làm cái hình lập phương có chữ ở các mặt như 3dsmax ấy
image

1 Like

Em muốn ánh sáng và chất liệu sẽ được nhận hết từ phần Cycles, với cả e cảm giác là phiên bản này rất dễ văng :frowning:

Đang là bản thử nghiệm mà, chưa ổn định là đùng rồi. Họ cũng có nói là Eevee tương thích với Cycles mà. Cứ bình tĩnh

Vừa kêu song nó đã thay đổi cái này rồi, phải thế chứ
image

2 Likes

Hiện tại Phiên bản 2.8 đang có những thay đổi rất tối ưu, cũng như về phần UX/UI.
Cảm giác có gì đó modo + maya :smiley:
Mình muốn show nhiều các icon cũng như tuỳ biến được một panel riêng để đưa các tools thiết lập riêng vào đó như shelf maya hay panel của C4D

Một Trình manager tốt hơn cho hệ thống material, texture…

1 Like