15 bí quyết để trở thành cao thủ Blender

1 – Phải có mục tiêu rõ ràng.

Nếu bạn chỉ xác định học để chơi thì tốt nhất không nên mất thời gian. Hãy làm những việc khác có ý nghĩa hơn. Vì nếu bạn không làm tốt thì tác phẩm của bạn không có giá trị gì cả. Phải đi đến hết con đường, nếu dừng lại, bạn sẽ trở về điểm xuất phát. Hãy đặt ra cho mình mục tiêu rõ ràng

2 – Sử dụng thành thạo các công cụ hoàn toàn là do rèn luyện.

Bất cứ ai cũng có thể sử dụng thành thạo các công cụ trong Blender. Hãy rèn luyện hàng ngày để đạt được điều đó

3 - Nhớ công cụ là do lặp lại trong nhiều bối cảnh.

Nếu bạn làm nhiều, bạn sẽ thấy rằng có nhiều công cụ được sử dụng thường xuyên. Mỗi người đều có những công cụ yêu thích của mình. Hãy thực hành nhiều sẽ giúp bạn nhớ các công cụ

4 - Giao tiếp tích cực với bản thân.

Hiểu bản thân mình, biết mình đang ở đâu và cần phải cố gắng những gì. Nếu không biết bản thân mình làm được gì thì làm sao người khác biết bạn có giá trị gì. Hãy giao tiếp tích cực với bản thân

5 - Cảm xúc mạnh giúp nhớ sâu, nhớ lâu.

Điều này không chỉ đúng với người học Blender mà còn đúng với nhiều tình huống trong cuộc sống. Cảm xúc mạnh có thể là vui khi được người khác khen, hoặc buồn do bị chê. Thậm chí lo sợ khi bị đe dọa.

6 - Cam kết làm đến cùng mới là người xuất sắc.

Đừng bỏ dở những thứ bạn đang làm, hãy nỗ lực làm đến cùng. Quá trình tìm hiểu để hoàn thiện tác phẩm sẽ giúp bạn trở nên xuất sắc

7 - Tập trung để đột phá.

Hãy tập trung làm tốt nhất tác phẩm của bạn. Luôn tạo ra những tác phẩm tốt hơn tác phẩm trước đó. Hãy đặt cạnh nhau các tác phẩm thực hiện ở những thời điểm khác nhau để thấy sự tiến bộ qua thời gian

8 - Học cùng bạn bè để nhân đôi sức mạnh.

Tôi biết một, bạn biết một, hai chúng ta cùng học mỗi người sẽ biết hai. Hãy cùng bạn bè lập thành nhóm để học tập
Cộng đồng học tập năng động và được hỗ trợ tốt nhất hiện nay là BlenderVN Training

9 - Hình mẫu tiếp thêm năng lượng.

Ai cũng có những hình mẫu, những người để chúng ta hướng tới. Hãy xem những thành công của họ để phấn đấu

10 - Dám sai nhiều để nhanh đúng.

Học hỏi từ những sai lầm là bài học đắt giá nhất. Hãy đăng tác phẩm của bạn lên nhiều nơi (facebook, blendervn.org,…) để nhận được những lời nhận xét quý giá giúp bạn đưa tác phẩm của mình lên tầm cao mới.

11 - Thi thố thường xuyên để phá vỡ giới hạn của chính mình.

Mục đích của các cuộc thi không phải là giải thưởng mà là cơ hội để mọi người so sánh với nhau và với chính mình. Đó là cơ hội tốt nhất để phá vỡ giới hạn của chính mình. Hãy thường xuyên tham gia các cuộc thi

12 - Xuất chúng là vượt ra khỏi dám đông.

Sẽ chẳng ai nhận ra nếu bạn cứ mãi ở trong đám đông đó. Hãy vượt ra khỏi đám đông bằng những tác phẩm xuất sắc và trở thành xuất chúng

13 - Dạy lại người khác khiến tài năng càng thêm xuất sắc.

Dạy người khác là cách để tự học lại và tự trau dồi thêm kiến thức. Trong quá trình dạy bạn sẽ nhớ lại những kiến thức mà trước đây bạn chưa có dịp dùng đến. Bạn sẽ phải tìm kiếm thêm những kiến thức mà mình còn thiếu bởi không ai là biết mọi thứ. Bạn cũng sẽ học được ở chính những người mình đang dạy. Hãy dạy cho người khác như người khác đã dạy cho mình

14 - Có năng khiếu sẽ giúp bạn học tập nhanh hơn

Năng khiếu cũng quan trọng nhưng nó chỉ chiếm một phần nhỏ thôi. Hãy đừng buồn nếu như bạn thấy mình không có năng khiếu. Kỹ năng sử dụng Blender hoàn toàn có thể luyện tập.

15 – May mắn có thể dẫn bạn đi con đường ngắn hơn

Cuối cùng thì may mắn là thứ quyết định bạn thành công sớm hay muộn. Tôi may mắn khi được tiếp cận với Blender ngay từ những thời điểm ban đầu. May mắn khi được ở trong môi trường có điều kiện để học tập và làm việc với Blender. Hãy đặt niềm tin vào cuộc sống, may mắn có thể đến với bất kỳ ai

3 Likes